Notice: Constant DEBUG already defined in /home/phunuquandoi/public_html/apt-config/apt-home.php on line 45

column_right getExtensions 1720899488-1720899488

column_right module news_latest

column_right module news_featured

column_right module news_by_category

column_right module news_by_category

column_right module news_by_category

column_right module news_by_category

column_right module banner

column_right module visitor

column_right prepare data 1720899488-1720899488

Chính sách BHXH, BHYT
Admin 09.07.2024
Bạn đọc hỏi: Tôi đăng ký khám chữa bệnh bảo hiểm y tế (BHYT) tại Vĩnh Phúc, nhưng hiện tại làm ở Hà Nội. Tôi bị bệnh nên đi khám chữa bệnh các cơ sở y tế ở Hà Nội, nhưng không thể khám bằng thẻ BHYT, mà phải khám dịch vụ. Vậy khi thông tuyến toàn quốc, việc khám bệnh trái tuyến này có được hưởng BHYT không? Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội (BHXH) Việt Nam trả lời như...
Admin 08.07.2024
Bạn đọc hỏi: Nhà tôi ở giáp Viện E (Hà Nội), nhưng nơi đăng ký khám ban đầu là ở trạm y tế phường. Để được hưởng bảo hiểm y tế (BHYT) đúng tuyến tại viện E, tôi phải có giấy chuyển tuyến như thế nào? Nếu tôi khám và điều trị ban đầu tại viện E luôn thì thẻ của tôi được hưởng bao nhiêu phần trăm? Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội (BHXH) Việt Nam thông tin như sau: 1....
Admin 02.07.2024
Bạn đọc hỏi: Năm 2024, tôi có 13 ngày phép năm, đến nay tôi chưa nghỉ ngày nào. Vào ngày 1-7 này tôi bắt đầu nghỉ thai sản 6 tháng, tôi muốn xin nghỉ 13 ngày phép năm đó đến lúc nghỉ thai sản nhưng công ty nói tôi chỉ được nghỉ 6 ngày, không được nghỉ liên tục như vậy. Trong khi 6 tháng cuối tôi đã nghỉ vậy đồng nghĩa với việc tôi phải mất 7 ngày phép năm còn lại. Xin hỏi, tôi có...
Admin 01.07.2024
Bạn đọc hỏi: Công ty tôi cho người lao động làm tăng ca ngoài giờ nhưng chúng tôi không được chi trả tiền lương làm ngoài giờ mà chỉ được bố trí cho nghỉ bù. Cho tôi hỏi, như vậy có đúng với quy định tại Bộ Luật Lao động 2019 không? Trả lời: Tại khoản 1, 2, 3 Điều 98 Bộ luật Lao động 2019 có quy định về tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm. Cụ thể, người lao động...
Admin 28.06.2024
Từ ngày 1-7, tài khoản định danh điện tử VNeID là tài khoản duy nhất trong thực hiện thủ tục hành chính (TTHC), cung cấp dịch vụ công (DVC) trực tuyến trên môi trường điện tử. Với vai trò là cơ quan chủ quản cơ sở dữ liệu (CSDL) quốc gia về Bảo hiểm, Bảo hiểm xã hội (BHXH) Việt Nam đã và đang tập trung các nguồn lực, phát huy lợi thế sẵn có của ngành để sẵn sàng cho việc triển...
Admin 23.06.2024
Đồng chí Nguyễn Đình Hùng, công tác tại Quân chủng Phòng không - Không quân hỏi: Vợ tôi tham gia bảo hiểm y tế (BHYT) theo đối tượng thân nhân quân nhân liên tục từ tháng 1-2018 đến nay. Hiện vợ tôi đang chữa bệnh theo diện BHYT, đúng tuyến với chi phí cao. Với thời gian tham gia BHYT như vậy thì vợ tôi có được hưởng quyền lợi gì không? Trả lời: Khoản 5, Điều 12 Nghị định số...
Admin 16.06.2024
Khoản 2 và khoản 3, Điều 30 Thông tư số 136/2020/TT-BQP ngày 29-10-2020 quy định thời hạn giải quyết hồ sơ hưởng BHXH một lần ở các cấp như sau: Trong thời hạn 5 ngày đối với cấp trung đoàn và tương đương, 5 ngày đối với cấp sư đoàn và tương đương, 5 ngày đối với đơn vị trực thuộc Bộ, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ hưởng chế độ BHXH một lần, cơ quan nhân sự hoàn...
Admin 13.06.2024
Người lao động có hành vi thỏa thuận không tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp là hành vi vi phạm pháp luật và bị nghiêm cấm. Bạn đọc Vũ Ngọc Thắm hỏi: Công ty tôi có nhu cầu tuyển dụng lại người lao động (NLĐ) cũ, muốn ký hợp đồng lao động (HĐLĐ) không xác định thời hạn với hình thức làm việc tại nhà (online). Do NLĐ đang định cư tại...
Admin 11.06.2024
Bảo hiểm xã hội Việt Nam cho biết, người dân có thể đăng ký tham gia bảo hiểm y tế (BHYT) hộ gia đình online qua Cổng Dịch vụ công quốc gia hoặc Cổng Dịch vụ công của BHXH Việt Nam. Bạn đọc Thế Chung hỏi:Tôi tham gia bảo hiểm y tế (BHYT) tại 1 doanh nghiệp ở tỉnh khác, nay tôi nghỉ việc, muốn tham gia BHYT theo hộ gia đình. Xin hỏi, mẹ tôi tham gia BHYT theo hộ gia đình đã lâu, giờ tôi...
Admin 07.06.2024
Điều 7 Thông tư số 136/2020/TT-BQP ngày 29-10-2020 quy định thời hạn giải quyết hưởng chế độ ốm đau trong Bộ Quốc phòng như sau: Trong thời hạn 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc, người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ theo quy định cho cơ quan nhân sự cấp trung đoàn và tương đương. Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ, người sử dụng lao động...
Admin 07.06.2024
Vừa qua, nhân ngày Quốc tế Thiếu nhi 1-6, Hội phụ nữ, Chi đoàn Thanh niên Bảo hiểm Xã hội (BHXH) Bộ Quốc phòng phối hợp với Ban Công tác xã hội, Bệnh viện Trung ương Quân đội (TWQĐ) 108 tặng quà cho các bệnh nhi có hoàn cảnh đặc biệt đang điều trị tại Bệnh viện. Đoàn công tác với các bệnh nhi Khoa Nam học Đoàn công tác đã thăm hỏi sức khỏe, chia sẻ với các gia đình có trẻ đang...
Admin 02.06.2024
Hỏi: Tôi mới sinh con, đến nay cháu được 6 tháng và tôi chuẩn bị đi làm trở lại. Đặc thù công việc của tôi là thường xuyên phải đi công tác xa. Tôi băn khoăn không biết phụ nữ đang nuôi con nhỏ có được quyền từ chối đi công tác xa không? Trả lời: Về vấn đề này, Luật sư Trương Quốc Hòe – Trưởng VPLS Interla, Đoàn luật sư thành phố Hà Nội tư vấn như sau: Nhằm tạo điều kiện...
Admin 27.05.2024
Hỏi: Bố tôi là người lao động tại một công ty về ngành công nghiệp nặng, hiện nay đã nghỉ hưu, được hưởng lương hưu 4 năm rồi. Dạo gần đây sức khỏe của bố giảm sút nên đi khám và phát hiện bố tôi bị nhiễm độc chì do ảnh hưởng từ công việc cũ. Xin hỏi, bố tôi có được hưởng chế độ bệnh nghề nghiệp nữa không? Nếu được thì hồ sơ cần chuẩn bị những gì? Luật sư...
Admin 21.05.2024
Theo khoản 1, khoản 3 Điều 29 Luật Viên chức 2010 quy định về việc Đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc, cụ thể như sau: “Điều 29. Đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc Đơn vị sự nghiệp công lập được đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc với viên chức trong các trường hợp sau: a. Viên chức có 02 năm liên tiếp bị phân loại đánh giá ở mức độ không hoàn thành nhiệm...
Admin 19.05.2024
Hỏi: Tôi đang thử việc chưa được 2 tháng tại một công ty về lĩnh vực xây dựng, đang trong giờ làm việc thì tôi bị ngã tại công trình xây dựng. Từ trước đến nay tôi chưa từng tham gia bảo hiểm xã hội. Xin hỏi, trong thời gian thử việc thì tôi có được hưởng chế độ tai nạn lao động không? Nếu được thì tôi được công ty chi trả những khoản nào? Luật sư Hoàng Tuấn Vũ (Công ty...
Admin 15.05.2024
Điều 141 Bộ luật Lao động năm 2019 đã ghi nhận về quyền lợi khi người lao động phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi ốm đau. Theo đó, người lao động sẽ được nghỉ làm và hưởng theo chế độ của Bảo hiểm xã hội (BHXH). Căn cứ Điều 25 Luật BHXH năm 2014, người lao động tham gia BHXH bắt buộc được hưởng chế độ ốm đau khi con bị bệnh nếu đáp ứng đồng thời các...
Admin 12.05.2024
Khoản 4 Điều 137 Bộ luật Lao động 2019 quy định: Lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ mỗi ngày 30 phút, trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động. Theo như quy định này thì pháp luật lao động chỉ ghi nhận trường hợp người lao động nữ trong thời gian...
Admin 08.05.2024
Hỏi: Tôi ký hợp đồng lao động với xí nghiệp sản xuất giấy, trong lúc vận chuyển hàng, tôi bị một thùng hàng rơi đè vào người làm gãy tay. Kết luận giám định cho thấy tôi bị suy giảm 10% khả năng lao động. Vậy tôi có được hưởng chế độ tai nạn lao động không? Luật sư Nguyễn Thị Trang- Đoàn Luật sư TP Hà Nội tư vấn: Theo khoản 8 Điều 3 Luật An toàn vệ sinh lao động 2015 định...
Admin 05.05.2024
Khoản 2 Điều 137 Bộ luật Lao động 2019 quy định: “Lao động nữ làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc làm nghề, công việc có ảnh hưởng xấu tới chức năng sinh sản và nuôi con khi mang thai và có thông báo cho người sử dụng lao động biết thì được người sử dụng lao động chuyển sang làm công việc nhẹ hơn, an toàn hơn...
Admin 02.05.2024
Hỏi: Trước đây tôi có làm việc tại một công ty ở Vĩnh Phúc và có quyết định thôi việc từ tháng 11-2021. Xin hỏi, tôi có thể làm thủ tục rút bảo hiểm xã hội (BHXH) một lần được không? Hiện tại hộ khẩu của tôi ở tỉnh Vĩnh Phúc, nhưng tôi đang ở với con cháu tại Hà Nội. Vậy tôi có thể rút BHXH tại TP Hà Nội được không? Luật sư Nguyễn Thị Trang - Đoàn Luật sư TP Hà Nội tư...
Admin 25.04.2024
Hỏi: Pháp luật hiện hành quy định như thế nào về thời gian nghỉ và tiền lương đối với người lao động nữ trong những ngày hành kinh? Trả lời: Căn cứ khoản 4 Điều 137 Bộ luật Lao động 2019 và khoản 3 Điều 80 Nghị định 145/2020/NĐ-CP, thời gian nghỉ và tiền lương đối với các ngày lao động nữ hành kinh được quy định như sau: - Lao động nữ trong thời gian hành kinh có quyền được...
Admin 21.04.2024
Điều 37, khoản 4 Điều 38 Nghị định 59/2019/NĐ-CP quy định như sau: “Điều 37. Phương thức thực hiện việc chuyển đổi vị trí công tác Chuyển đổi vị trí công tác cùng chuyên môn, nghiệp vụ từ bộ phận này sang bộ phận khác trong cơ quan, tổ chức, đơn vị; giữa các lĩnh vực, địa bàn được phân công theo dõi, phụ trách, quản lý hoặc giữa các cơ quan, tổ chức, đơn vị trong phạm vi...
Hiển thị 1 đến 22 trong 101 (5 Trang)

BÀI VIẾT NỔI BẬT

Thống kê truy cập

Đang online:14
Trong ngày:546
Trong tuần:7302
Trong tháng:7302
Cả năm:7302
Tổng lượt xem:7302